Lập vi bằng chấm dứt cấp dưỡng nuôi con

Gặp khó khăn về kinh tế có thể thỏa thuận chấm dứt cấp dưỡng nuôi con được không? Có nên lập vi bằng chấm dứt cấp dưỡng nuôi con không? Văn phòng Thừa phát lại tại quận Đống Đa sẽ giải đáp thắc mắc trên thông qua bài viết dưới đây.

Cơ sở pháp lý

Luật Hôn nhân và Gia đình 2014

Nghị định 08/2020/NĐ-CP về tổ chức và hoạt động của Thừa phát lại

Chấm dứt cấp dưỡng nuôi con khi nào?

Theo căn cứ tại Điều 117 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014, các trường hợp chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng bao gồm:

  • Người được cấp dưỡng đã thành niên và có khả năng lao động hoặc có tài sản để tự nuôi mình;
  • Người được cấp dưỡng được nhận làm con nuôi;
  • Người cấp dưỡng đã trực tiếp nuôi dưỡng người được cấp dưỡng;
  • Người cấp dưỡng hoặc người được cấp dưỡng chết;
  • Bên được cấp dưỡng sau khi ly hôn đã kết hôn;
  • Trường hợp khác theo quy định của luật.

Tại sao nên lập vi bằng chấm dứt cấp dưỡng nuôi con 

Theo căn cứ trên, khó khăn về kinh tế không phải là căn cứ để bên không trực tiếp nuôi con chấm dứt cấp dưỡng nuôi con. Khi đó, nếu muốn chấm dứt cấp dưỡng nuôi con, cha, mẹ chỉ có thể thỏa thuận với nhau về việc chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con của bên không trực tiếp nuôi con.

Khi bên cấp dưỡng gặp khó khăn về kinh tế có thể yêu cầu bên nhận cấp dưỡng tiến hành thỏa thuận về tạm hoãn nghĩa vụ cấp dưỡng hoặc thay đổi giảm mức cấp dưỡng nếu có thể chứng minh thu nhập mình bị sụt giảm nghiêm trọng. Trong quá trình hai bên tiến hành thỏa thuận tạm hoãn nghĩa vụ cấp dưỡng hoặc thay đổi giảm mức cấp dưỡng có thể yêu cầu thừa phát lại chứng kiến và lập vi bằng ghi nhận thỏa thuận chấm dứt cấp dưỡng nuôi con để làm căn cứ để bên cấp dưỡng tiếp tục cấp dưỡng trở lại sau khi vượt qua khó khăn kinh tế trong trường hợp tạm hoãn và là căn cứ để bên cấp dưỡng cấp dưỡng đủ mức đã được quy định trong bản án ly hôn, ngoài ra vi bằng còn là chứng cứ để Tòa án xem xét giải quyết nếu xảy ra tranh chấp về cấp dưỡng có thể phát sinh sau này.

Vi bằng là gì ? Giá trị pháp lý của Vi bằng

Khái niệm vi bằng được quy định tại Điều 3 Nghị định 08/2020/NĐ-CP về tổ chức và hoạt động của thừa phát lại:

Vi bằng là văn bản ghi nhận sự kiện, hành vi có thật do Thừa phát lại trực tiếp chứng kiến, lập theo yêu cầu của cá nhân, cơ quan, tổ chức theo quy định của Nghị định này.

Về giá trị pháp lý của vi bằng, Vi bằng là nguồn chứng cứ để Tòa án xem xét khi giải quyết vụ việc dân sự và hành chính theo quy định của pháp luật; là căn cứ để thực hiện giao dịch giữa các cơ quan, tổ chức, cá nhân theo quy định của pháp luật. Vi bằng chỉ ghi nhận nội dung cụ thể của sự kiện, hành vi được ghi nhận và kèm theo vi bằng có thể có hình ảnh, băng hình và các tài liệu chứng minh khác.

Ngoài ra vi bằng không thay thế văn bản công chứng, văn bản chứng thực, văn bản hành chính khác.

Lập vi bằng ghi nhận thỏa thuận chấp dứt cấp dưỡng nuôi con.

Bước 1: Tiếp nhận yêu cầu lập vi bằng

Khách hàng gửi yêu cầu và thông tin đến Văn phòng Thừa phát lại Đống Đa. Thừa phát lại đánh giá phạm vi, thẩm quyền lập vi bằng và tư vấn cho khách hàng.

Bước 2: Thỏa thuận về việc lập vi bằng

Khách hàng và thừa phát lại thỏa thuận về việc lập vi bằng bao gồm:

  • Nội dung lập vi bằng: ghi nhận việc thỏa thuận chấm dứt cấp dưỡng nuôi con.
  • Địa điểm lập vi bằng do các bên thỏa thuận, có thể tại Văn phòng Thừa phát lại Đống Đa hoặc địa điểm khác đảm bảo đầy đủ điều kiện, thiết bị để lập vi bằng.
  • Thời gian: do bên yêu cầu lập vi bằng và thừa phát lại thỏa thuận
  • Chi phí: do bên yêu cầu lập vi bằng và thừa phát lại thỏa thuận
  • Thỏa thuận khác (nếu có).

Bước 3: Thừa phát lại tiến hành lập vi bằng

Thừa phát lại chuẩn bị đầy đủ phương tiện, máy móc đáp ứng việc lập vi bằng. Vi bằng được lập thành văn bản, việc lập vi bằng có thể được ghi âm, ghi hình kèm theo. Trong trường hợp cần thiết, thừa phát lại có thể mời chuyên gia hoặc bên thứ ba (tổ trưởng tổ dân phố, công an địa phương…) tham gia vào việc lập vi bằng.

Vi bằng sau khi lập được đăng ký đến Sở Tư pháp nơi đặt trụ sở văn phòng hoặc cập nhật lên cơ sở dữ liệu về vi bằng.

Bước 4: Việc đăng ký vi bằng hoàn tất, thừa phát lại trao kết quả – 01 bản chính vi bằng cho khách hàng và thanh lý thỏa thuận lập vi bằng.

Dịch vụ lập vi bằng ghi nhận việc thỏa thuận chấm dứt cấp dưỡng nuôi con sau ly hôn của Văn phòng Thừa phát lại tại quận Đống Đa

Trên đây là quy trình dịch vụ lập vi bằng của chúng tôi. Để được tư vấn kỹ hơn, xin vui lòng liên hệ hotline 24/7: 096.102.9669

Văn phòng Thừa phát lại tại quận Đống Đa có đội ngũ thừa phát lại dày dặn kinh nghiệm, tận tâm, nhiệt tình, sẵn sàng hỗ trợ khách hàng trong tất cả các vấn đề lập vi bằng, đặc biệt trường hợp lập vi bằng ghi nhận các thỏa thuận trong quá trình ly hôn. Thừa phát lại có thể tiến hành lập vi bằng ngay khi nhận được yêu cầu của khách hàng tại nơi diễn ra hành vi, sự kiện, hiện trạng với chi phí hợp lý.

Dịch vụ lập vi bằng tại quận Đống Đa cam kết cung cấp dịch vụ Chuyên nghiệp – Tận tâm – Nhanh chóng – Tiết kiệm.

Trên đây là tư vấn của Văn phòng thừa phát lại tại quận Đống Đa về vấn đề: Lập vi bằng chấm dứt cấp dưỡng nuôi con. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay đến Hotline tư vấn miễn phí: 096.102.9669 

Mời bạn tham khảo một số bài viết liên quan:

Developed by Tiepthitute
Bản đồ
Facebook Messenger
Chat với chúng tôi qua Zalo
Gọi ngay