Lập vi bằng mua bán tài sản

Hiện nay, tỷ lệ xảy ra tranh chấp trong các giao dịch mua bán tài sản khá lớn một phần nguyên nhân do các bên tin tưởng nhau hoặc một số trường hợp muốn lập hợp đồng công chứng nhưng chưa đủ điều kiện (Đất chưa có sổ đỏ, sổ đỏ chung chủ…). Mặt khác, pháp luật nước ta hiện nay cũng chưa bắt buộc tất cả hợp đồng đều phải công chứng, chứng thực nên nhiều người vẫn giao dịch bằng hợp đồng miệng hoặc giấy tờ viết tay. Để giảm thiểu rủi do khi rơi vào các trường hợp tương tự như trên các bạn có thể tham khảo phương án lập vi bằng. Bài viết này của Văn phòng Thừa Phát Lại tại quận Đống Đa sẽ giúp bạn đọc hiểu rõ hơn về vấn đề lập vi bằng  mua bán tài sản.

Căn cứ  pháp lý

– Nghị định 08/2020/NĐ-CP tổ chức và hoạt động của Thừa phát lại.

Lập vi bằng mua bán tài sản là gì?

Dựa trên nghị định mới về lập vi bằng thừa phát lại số 08/2020/NĐ-CP ghi nhận khái niệm vi bằng: “Vi bằng là văn bản ghi nhận sự kiện, hành vi có thật do Thừa phát lại trực tiếp chứng kiến, lập theo yêu cầu của cá nhân, cơ quan, tổ chức theo quy định của Nghị định này”.

Từ khái niệm vi bằng nói trên có thể thấy lập vi bằng được hiểu là việc Thừa phát lại tiến hành các biện pháp nghiệp vụ sau khi trực tiếp chứng kiến sự việc, hành vi có thật để lập văn ghi nhận lại các nội dung theo yêu cầu của khách hàng. Việc lập vi bằng ghi nhận được hai nội dung cơ bản theo quy định pháp luật là sự kiện pháp lý và hành vi pháp lý. Tuy chỉ có hai nội dung nhưng nó bao hàm phạm vi lập vi bằng rất rộng bởi: Sự kiện pháp lý là những tình huống, hiện tượng, quá trình xảy ra trong đời sống có liên quan tới sự phát sinh, thay đổi, chấm dứt các quan hệ pháp luật nhất định. Hành vi pháp lý là việc một người hoặc một nhóm người thực hiện hoặc không thực hiện một hoạt động làm xuất hiện, thay đổi, chấm dứt quan hệ pháp luật. Có thể thấy, nếu không rơi vào các trường hợp cấm của luật thì tất cả mọi nội dung phát sinh trong đời sống đều có thể được ghi nhận bởi vi bằng. Dựa vào phạm vi nói trên thì mua bán tài sản cũng là một trong số các trường hợp có thể thực hiện lập vi bằng Thừa phát lại. Đối với việc làm vi bằng mua bán tài sản một số hoạt động cơ bản khi giao dịch bao gồm: Lập thỏa thuận; Giao nhận tiền, tài sản; Ghi nhận vi phạm… Các trường hợp nên lập vi bằng mua bán tài sản sẽ được chúng tôi phân tích rõ hơn trong phần sau của bài viết.

Như vậy, lập vi bằng mua bán tài sản là hoạt động của Thừa phát lại tiến hành các biện pháp cần thiết để ghi nhận các sự kiện, hành vi có thật dựa trên yêu cầu của khách hàng trong quá trình giao dịch mua bán tài sản.

Dịch vụ lập vi bằng hợp đồng đặt cọc
Lập vi bằng mua bán tài sản

 

Giá trị pháp lý của vi bằng mua bán tài sản.

Tương tự như tất cả các loại vi bằng khác, vi bằng mua bán tài sản cũng phải chịu sự điều chỉnh của nghị định số 08/202/NĐ-CP về tổ chức và hoạt động của Thừa phát lại theo đó, giá trị pháp lý của loại vi bằng được ghi nhận tại khoản 3 Điều 36 như sau:

“Vi bằng là nguồn chứng cứ để Tòa án xem xét khi giải quyết vụ việc dân sự và hành chính theo quy định của pháp luật; là căn cứ để thực hiện giao dịch giữa các cơ quan, tổ chức, cá nhân theo quy định của pháp luật”. Căn cứ vào quy định này, vi bằng sẽ được ghi nhận giá trị trước pháp luật thông qua hai trường hợp cơ bản gồm:

Thứ nhất, vi bằng mua bán tài sản là nguồn chứng cứ để Tòa án xem xét khi giải quyết vụ việc dân sự và hành chính. Giao dịch mua bán tài sản được thực hiện bởi các cá nhân, tổ chức hoặc cơ quan nhà nước nhưng một khi xảy ra tranh chấp về loại giao dịch này thì vụ việc đều được giải quyết theo hướng dân sự. Bởi vậy, vi bằng mua bán tài sản sẽ được sử dụng là chứng cứ trước Tòa án chủ yếu trong giải quyết các vụ việc dân sự.

Thứ hai, vi bằng mua bán tài sản là căn cứ để thực hiện giao dịch giữa các cơ quan, tổ chức, cá nhân. Vi bằng mua bán tài sản không chỉ ghi nhận sự việc giao tài sản, tiền của các bên mà còn có thể ghi nhận thỏa thuận, việc đặt cọc, hành vi vi phạm… Do đó, vi bằng mua bán tài sản có thể là căn cứ để thực hiện một giao dịch khác và cũng có thể là căn cứ cho việc thực hiện chính giao dịch mua bán tài sản.

Các trường hợp nên lập vi bằng mua bán tài sản?

Như chúng tôi đã phân tích thì trong giao dịch mua bán tài sản có thể lập vi bằng đối với rất nhiều sự kiện, hành vi. Tuy nhiên, có một số trường hợp sau đây các bạn nên lập vi bằng mua bán tài sản để bảo đảm quyền lợi hợp pháp của mình:

– Lập vi bằng trước khi mua bán tài sản: Trước khi mua bán tài sản một cách chính thức, khách hàng thường có nhu cầu lập vi bằng bằng để ghi nhận hành vi, sự kiện đặt cọc làm căn cứ cho quá trình mua bán sau này. Trong quá trình thực hiện việc đặt cọc mua bán tài sản các bạn có thể thỏa thuận về nhiều vấn đề như: Thời gian, địa điểm đặt cọc; Số tiền cọc; Quyền và nghĩa vụ của các bên khi đặt cọc; Phạt vi phạm… Vi bằng được lập sẽ là cơ sở để các bên thực hiện nghĩa vụ cũng như bảo đảm quyền lợi của bản thân. Hiện nay, quy định của pháp luật ghi nhận mức phạt cọc trong trường hợp các các bên không thực hiện đúng thỏa thuận ban đầu như sau:

+ Đối với bên đặt cọc: Nếu bên đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng thì tài sản đặt cọc thuộc về bên nhận đặt cọc;

+ Đối với bên nhận đặt cọc: Nếu bên nhận đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng thì phải trả cho bên đặt cọc tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương giá trị tài sản đặt cọc, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

Căn cứ vào quy định trên, mức phạt cọc được luật định sẵn là khoản tiền tương ứng giá trị đặt cọc. Tuy nhiên, Luật cũng tôn trọng sự thỏa thuận của các bên trong giao dịch dân sự nên nếu các bên đồng thuận mức phạt cao hơn nhiều lần so với mức luật định hoặc cũng có thể ghi nhận mức thấp hơn hoặc không phạt cọc. Những thỏa thuận này có thể được ghi nhận dưới hình thức lập vi bằng và khi sử dụng sẽ không phải thực hiện các công việc để chứng minh giá trị của vi bằng mua bán tài sản.

– Lập vi bằng mua bán tài sản khi giao nhận tiền, tài sản: Hiện nay, việc giao nhận tiền, tài sản giữa các bên có nhiều rắc rối mà đây có thể là nguyên nhân dẫn đến tranh chấp sau này. Nhiều trường hợp các bên giao dịch thực tế khác với những nội dung được ghi nhận trong văn bản, giấy tờ để nộp cho cơ quan Nhà nước và khi tranh chấp xảy ra bên bị thiệt hại không có căn cứ bảo vệ bản thân. Vấn đề này xảy ra do nhiều nguyên nhân như các bên ghi nhận giá trên giấy tờ thấp hơn giá giao nhận để giảm thuế; Sau khi mua đất cho bên bán mượn đất để sử dụng nhưng không làm giấy tờ…..Và để bảo vệ quyền lợi của bản thân các bên nên lập vi bằng mua bán tài sản ghi nhận lại toàn bộ hành vi, sự kiện, thỏa thuận khi các bên giao dịch.

– Lập vi bằng ghi nhận các hành vi, hoạt động sau khi giao nhận tài sản: Thông thường, sau khi các bên giao nhận tài sản thì hoạt động mua bán được coi là hoàn thành.  Tuy nhiên, những hệ quả của nó vẫn ảnh hưởng đến các bên nếu như ít nhất một bên trong giao dịch không thực hiện đúng thỏa thuận. Trường hợp điển hình của loại vi bằng này là các bên mua bán quyền sử dụng đất, sau khi đã giao nhận tiền và tài sản thì bên bán không thực hiện nghĩa vụ sang tên giấy chứng nhận cho bên mua. Hoặc sau khi các bên đã bàn giao đất nhưng có tranh chấp giữa nội bộ bên bán nên đất đang bị chiếm dụng trái phép mà bên mua không thể sử dụng được…. Khi xảy ra các trường hợp này các bạn có thể yêu cầu Thừa phát lại làm vi bằng ghi nhận các sự kiện như: Việc thông báo đến bên vi phạm yêu cầu chấm dứt hành vi (Gửi văn bản, gặp mặt trực tiếp…); Ghi nhận hành vi vi phạm cụ thể đang diễn ra (Lấn chiếm diện tích đất bao nhiêu; Không ký các giấy tờ sang tên theo yêu cầu…)… Từ đó, những vi bằng mua bán tài sản này sẽ là căn cứ để các bạn khởi kiện yêu cầu Tòa án giải quyết những vi phạm theo đúng quy định pháp luật.

Ngoài những trường hợp nên lập vi bằng nêu trên, khi gặp phải các sự kiện hay hành vi khác có khả năng gây ảnh hưởng đến lợi ích hợp pháp của mình trong quá trình mua bán tài sản các bạn cũng có thể yêu cầu Thừa phát lại làm vi bằng.

Trên đây là tư vấn của Văn phòng thừa phát lại tại quận Đống Đa về vấn đề: “Lập vi bằng  mua bán tài sản.”. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay đến Hotline tư vấn miễn phí: 096.102.9669 hoặc gửi email [email protected] 

Văn phòng thừa phát lại Đống Đa” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN”

Thông tin liên hệ:  VĂN PHÒNG THỪA PHÁT LẠI TẠI QUẬN ĐỐNG ĐA

Trụ sở chính: Lô A9 X1, Ngõ 73 Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

Hotline tư vấn miễn phí: 096.102.9669

Email: [email protected] 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết khác tại đây:

Developed by Tiepthitute
Bản đồ
Facebook Messenger
Chat với chúng tôi qua Zalo
Gọi ngay