Lập vi bằng thỏa thuận về quản lý di sản thừa kế cho con chưa thành niên

Vấn đề quản lý di sản thừa kế cho con chưa thành niên được nhiều bậc phụ huynh quan tâm: Ai có quyền quản lý tài sản là di sản thừa kế cho con, khi nào thì giao lại tài sản là di sản thừa kế cho con để con tự quản lý, có thể thỏa thuận về quản lý di sản thừa kế cho con chưa thành niên được không, có nên lập vi bằng thỏa thuận về quản lý di sản thừa kế cho con chưa thành niên? Văn phòng Thừa phát lại tại quận Đống Đa sẽ giải đáp thắc mắc trên thông qua bài viết dưới đây.

Cơ sở pháp lý

Bộ luật Dân sự năm 2015

Luật Hôn nhân và Gia đình 2014

Nghị định 08/2020/NĐ-CP về tổ chức và hoạt động của Thừa phát lại

(Lập vi bằng thỏa thuận về quản lý di sản thừa kế cho con chưa thành niên

Di sản thừa kế cho con chưa thành niên do ai quản lý ?

Điều 76 Luật Hôn nhân và Gia đình quy định về việc quản lý di sản thừa kế cho con chưa thành niên: Tài sản riêng của con từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi có thể tự mình quản lý tài sản riêng hoặc nhờ cha mẹ quản lý, tài sản của con dưới 15 tuổi, con mất năng lực hành vi dân sự do cha mẹ quản lý.

Quản lý tài sản là di sản thừa kế của con dưới 15 tuổi và con thành niên nhưng đã mất năng lực hành vi dân sự: Tài sản của con dưới 15 tuổi, con mất năng lực hành vi dân sự do cha mẹ quản lý. Cha mẹ có thể ủy quyền cho người khác quản lý tài sản riêng của con. Tài sản riêng của con do cha mẹ hoặc người khác quản lý được giao lại cho con từ đủ 15 tuổi trở lên hoặc khi con khôi phục năng lực hành vi dân sự đầy đủ trừ trường hợp cha mẹ và con có thỏa thuận khác. 

Lưu ý: Trong trường hợp con đang được người khác giám hộ theo quy định của Bộ luật Dân sự, người để lại tài sản thừa kế theo di chúc cho người con đã chỉ định người khác quản lý tài sản đó thì cha, mẹ không có quyền quản lý tài sản riêng của con mà phải chuyển giao cho người giám hộ hoặc người được chỉ định quản lý tài sản theo di chúc.

Quản lý tài sản là di sản thừa kế của con từ đủ 15 tuổi trở lên: Con từ đủ 15 tuổi trở lên có quyền tự quản lý tài sản là di sản thừa kế của mình, trong trường hợp con được hưởng di sản thừa kế trước khi đủ 15 tuổi thì cha, mẹ có nghĩa vụ giao lại tài sản thừa kế cho con khi con đủ 18 tuổi hoặc tùy theo thỏa thuận trước đó giữa cha, mẹ và con.

Lưu ý: Con từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi có thể sử dụng tài sản riêng là di sản thừa kế để đảm bảo thực hiện các giao dịch dân sự, tuy nhiên các giao dịch dân sự liên quan đến động sản, bất động sản phải đăng ký hoặc tài sản được dùng để kinh doanh thì cần sự đồng ý bằng văn bản của cha, mẹ.

Tại sao nên lập vi bằng ghi nhận thỏa thuận quản lý di sản thừa kế cho con chưa thành niên

Vi bằng là sự ghi nhận hành vi, sự kiện có thật do thừa phát lại chứng kiến và tạo lập. Vi bằng có giá trị là nguồn chứng cứ để tòa án xem xét giải quyết vụ việc dân sự và hành chính theo quy định của pháp luật; là căn cứ để thực hiện giao dịch giữa các cơ quan, tổ chức, cá nhân theo quy định của pháp luật. Theo quy định của Bộ luật Dân sự 2015 và Luật Hôn nhân và Gia đình 2014, tài sản là di sản thừa kế cho con chưa thành niên sẽ do cha mẹ quản lý nếu con dưới 15 tuổi, con trên 15 tuổi nhưng nhờ cha mẹ quản lý.

Trên thực tế, việc có được tài sản một cách dễ dàng thông qua thừa kế mà không phải bằng lao động có thể dẫn đến việc con chưa thành niên sử dụng lãng phí tài sản (tiêu xài bất hợp lý,…) Vì vậy nếu có điều kiện, người để lại di sản thừa kế nên thỏa thuận với cha mẹ về việc quản lý di sản thừa kế cho con chưa thành niên hoặc giữa con từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi để đảm bảo khi trong quá trình trưởng thành, khối di sản thừa kế phục vụ tốt nhất lợi ích của con, sau khi trưởng thành khối di sản thừa kế sẽ là tiền đề cho con phát triển học vấn, công việc… Việc thỏa thuận nên được lập vi bằng, vi bằng này sẽ căn cứ để giải quyết tranh chấp phát sinh (nếu có) nhằm bảo vệ quyền lợi cho con được nhận lại di sản thừa kế, đảm bảo việc cha, mẹ hoặc người giám hộ cho con quản lý tốt phần di sản thừa kế của con cũng như thực hiện nghĩa vụ giao lại tài sản là di sản thừa kế cho con.

Vi bằng là gì ? Giá trị pháp lý của Vi bằng

Khái niệm vi bằng được quy định tại Điều 3 Nghị định 08/2020/NĐ-CP về tổ chức và hoạt động của thừa phát lại:

Vi bằng là văn bản ghi nhận sự kiện, hành vi có thật do Thừa phát lại trực tiếp chứng kiến, lập theo yêu cầu của cá nhân, cơ quan, tổ chức theo quy định của Nghị định này.

Về giá trị pháp lý của vi bằng, Vi bằng là nguồn chứng cứ để Tòa án xem xét khi giải quyết vụ việc dân sự và hành chính theo quy định của pháp luật; là căn cứ để thực hiện giao dịch giữa các cơ quan, tổ chức, cá nhân theo quy định của pháp luật. Vi bằng chỉ ghi nhận nội dung cụ thể của sự kiện, hành vi được ghi nhận và kèm theo vi bằng có thể có hình ảnh, băng hình và các tài liệu chứng minh khác.

Ngoài ra vi bằng không thay thế văn bản công chứng, văn bản chứng thực, văn bản hành chính khác.

Thủ tục lập vi bằng thỏa thuận về quản lý di sản thừa kế cho con chưa thành niên tại Văn phòng Thừa phát lại tại quận Đống Đa

Bước 1: Khách hàng liên hệ Văn phòng Thừa phát lại Đống Đa để được tư vấn về thủ tục lập vi bằng ghi nhận thỏa thuận giao lại tài sản là di sản thừa kế cho con khi đủ 15 tuổi trở lên. Người yêu cầu lập vi bằng phải cung cấp được các giấy tờ cần thiết liên quan đến việc lập vi bằng để thừa phát lại xác định thẩm quyền, phạm vi lập vi bằng. Sau đó, khách hàng sẽ được hướng dẫn điền phiếu yêu cầu lập vi bằng.

Bước 2: Khi khách hàng đồng ý lập vi bằng, phạm vi và thẩm quyền lập vi bằng được xác định, khách hàng và thừa phát lại ký thỏa thuận lập vi bằng về các vấn đề sau:

  • Nội dung lập vi bằng: ghi nhân thỏa thuận quản lý di sản thừa kế cho con chưa thành niên
  • Thời gian, địa điểm: do 2 bên tự thỏa thuận.
  • Chi phí: tự thỏa thuận.
  • Thỏa thuận khác (nếu có).

Bước 3: Thừa phát lại tiến hành lập vi bằng theo các nội dung đã thỏa thuận. Bằng nghiệp vụ, thừa phát lại ghi lại toàn bộ diễn biến hành vi, sự kiện công bố, xác nhận tài sản của các cá nhân trước khi kết hôn. Việc lập vi bằng phải trung thực, khách quan, thừa phát lại sẽ chịu toàn bộ trách nhiệm về tính trung thực của hành vi, sự kiện. Các bên tham gia tự chịu trách nhiệm về những thỏa thuận, tài sản của mình.

Sau khi kết thúc việc lập vi bằng, thừa phát lại đăng ký vi bằng lên Sở Tư pháp nơi đặt trụ sở hoặc cập nhật lên cổng dữ liệu thông tin về vi bằng.

Bước 4: Việc đăng ký vi bằng hoàn tất, thừa phát lại trao kết quả – 1 bản chính vi bằng cho khách hàng và thanh lý thỏa thuận lập vi bằng.

Như vậy, việc lập vi bằng giúp các bên có căn cứ về việc sở hữu tài sản của mình. Đây là nguồn chứng cứ để tòa án xem xét khi các bên có tranh chấp về tài sản xảy ra trong tương lai.

Trên đây là tư vấn của Văn phòng thừa phát lại tại quận Đống Đa về vấn đề: Lập vi bằng thỏa thuận về quản lý di sản thừa kế cho con chưa thành niênNếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay đến Hotline tư vấn miễn phí: 096.102.9669 hoặc gửi email [email protected] 

Văn phòng thừa phát lại Đống Đa ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN”

Thông tin liên hệ:  VĂN PHÒNG THỪA PHÁT LẠI TẠI QUẬN ĐỐNG ĐA

Trụ sở chính: Lô A9 X1, Ngõ 73 Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

Hotline tư vấn miễn phí096.102.9669

Email: [email protected] 

Mời bạn tham khảo một số bài viết liên quan:

 

 

Developed by Tiepthitute
Bản đồ
Facebook Messenger
Chat với chúng tôi qua Zalo
Gọi ngay